Thi tài năng Robotacon tỉnh Thừa Thiên Huế lần thứ I năm 2019

11:32 25/04/2019     462

3 Phong trào   Web.ĐTN: Sáng ngày 21/4, Hội đồng Đội tỉnh phối hợp với trung tâm công nghệ KITA và Hội Bảo vệ quyền trẻ em tỉnh Thừa Thiên Huế triển khai Cuộc thi tài năng Robotacon tỉnh Thừa Thiên Huế lần thứ I năm 2019 với chủ đề “Hành trình Công nghệ Xanh”, thu hút 70 em thí sinh của các trường Tiểu học, THCS, trên địa bàn tỉnh về tham gia Cuộc thi.

 

 

Đồng chí Bùi Vĩnh Tuấn Anh – Ủy viên BTV, Trưởng Ban Công tác Thiếu nhi Tỉnh Đoàn, Phó Chủ tịch Thường trực Hội đồng Đội tỉnh, trưởng Ban tổ chức Hội thi phát biểu khai mạc tại Hội thi

 

Phát biểu khai mạc tại Hội thi, đồng chí Bùi Vĩnh Tuấn Anh – Ủy viên BTV, Trưởng Ban Công tác Thiếu nhi Tỉnh Đoàn, Phó Chủ tịch Thường trực Hội đồng Đội tỉnh, Trưởng Ban tổ chức Hội thi cho biết, Hội thi đã mở ra một sân chơi mới mà ở đó các em đội viên thiếu nhi có thể giao lưu kết bạn, thể hiện sự say mê, tìm tòi, khám phá cái mới, phát huy khả năng suy luận và phán đoán theo lôgics, phát triển trí tưởng tượng và óc sáng tạo, bổ trợ kiến thức cơ bản trong trường học, góp phần hình thành nhân cách và hướng các em tới những giá trị truyền thống tốt đẹp của dân tộc.

Thông qua hội thi, đồng chí Trưởng Ban tổ chức Hội thi mong muốn phát triển và ứng dụng mạnh mẽ công nghệ thông tin trong lứa tuổi thiếu nhi để làm nền tảng tương lai sau này các em phục vụ sự nghiệp công nghiệp hoá, hiện đại hoá đất nước.

Tại Hội thi, các thí sinh tham gia dự thi ở 2 nội dung: Thiết kế lắp ráp Robot kết hợp tư duy lập trình dành cho lứa tuổi 6 đến 11 (Các đội cần chế tạo một robot cảm biến tự động có thể tìm đường đi) và lập trình Scratch dành cho lứa tuổi 8 đến 11 (thí sinh sẽ phải độc lập làm một bài test về tư duy lập trình). Điểm được tổng hợp dựa trên bài thi tư duy lập trình chiếm 40 điểm và bài thiết kế lắp ráp robot 60 điểm theo cá nhân và đồng đội.

 

Phần thi thiết kế lắp ráp Robot
 

Phần thi lập trình Scratch

 

Kết quả giải Nhất nội dung lập trình thuộc về Huỳnh Ngọc Minh Triết đến từ Trường tiểu học Vĩnh Ninh, giải Nhất lắp ráp robot khối 1 thuộc về Nguyễn Thành Vinh, Trường tiểu học Quang Trung, khối 2 thuộc về Nguyễn Hồng Phúc Trường tiểu học Trần Quốc Toản, khối 3, 4,5 thuộc về Trần Quốc Trung khối Trường tiểu học Vĩnh Ninh.

Ngoài ra Ban tổ chức còn trao 9 giải Nhì, 16 giải 3 và 38 giải  khuyến khích.

 

Lê Nguyên Phương - TĐ Thừa Thiên Huế